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DIBAJI 

Utumiaji wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano umekuwa ukiongezeka kwa kasi katika 

kurahisha upatikanaji wa huduma na taarifa za Serikali na kusababisha mabadiliko ya 

uendeshaji wa shughuli za Serikali na jamii kwa ujumla. Ofisi ya Rais Katiba, Sheria na 

Utawala Bora imeonelea kuna haja kubwa ya kujenga misingi imara ya matumizi ya 

TEHAMA. 

 ORKSUUB katika kuhakikisha kuwa matumizi salama ya uwekaji taarifa na muonekano 

wa TOVUTI za serikali zinazingatia Kanunu za Utumishi wa imeona kuna haja ya kuwepo 

muongozo kuhusiana na utengenezaji wa tovuti pamoja na uwekaji wa taarifa za Serikali 

kwa Taasisi za Umma.  Lengo kuu la uwepo wa muongozo ni kuhakikisha kuwa tovuti 

zote za Taasisi za Serikali zinamuonekena mmoja ambao utamrahishia mwananchi 

kuitambua Tovuti za Serikali kwa urahisi pamoja na kuhakikisha kuwa Taarifa sahihi 

zinawekwa katika tovuti. 

Ni matumaini ya Serikali kuwa Taasisi zote za Umma zitautumia muongozo huu kwa 

ukamilifu ili kuleta mafanikio yaliyokusudiwa, kuongeza ufanisi na pia kurahisisha 

upatikanaji wa Taarifa za Serikali kwa wakati. 

 

 

 

Mansura M. Kassim 

KATIBU MKUU  

(0R) KATIBA, SHERIA UTUMISHI  

NA UTAWALA BORA; 

ZANZIBAR. 
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1.0. UTANGULIZI  

1.1. USULI 

Sheria ya Wakala wa Serikali Mtandao Namba.12 ya mwaka 2019, Sera ya Taifa ya 

TEHAMA na Sera ya Serikali Mtandao zinasisitiza juu ya haja ya kutumia TEHAMA katika 

uendeshaji wa shughuli za Serikali kurahisisha mawasiliano na katika utowaji wa 

huduma kwa jamii.   

Taasisi nyingi za Umma zimekuwa zikitumia tovuti kama jukwaa muhimu la mawasiliano 

katika kutoa taarifa na habari juu ya kazi za msingi za taasisi na huduma zinazotolewa 

kwa wananchi.  Sambamba na kuwepo kwa tovuti hizo za Taasisi za Umma, bado kuna 

changamoto ya kutokuwepo na muongozo unaoelekeza utaratibu wa utengenezaji, 

uendeshaji na usimamizi wa tovuti hizo.  Hali hii imepelekea kila taasisi kuwa na 

utaratibu wake na tovuti nyingi zimeendelea kuwepo bila kuwa na usimamizi 

unaostahiki.  Aidha, imebainika kwamba Tovuti za Serikali zinatengenezwa kupitia 

kampuni binafsi na utengenezaji wa tovuti hizo hutumia programu tofauti na tovuti hizo 

huwekwa hewani kupitia watoaji wa huduma za mtandao tofauti (Internet Services 

Providers – ISP).  Hali hii imesababisha kutokuwepo kwa usawa wa muonekano wa tovuti 

za Serikali, usalama wa taarifa pamoja na kutokuwa na utaratibu maalumu wa anuani za 

tovuti “Domain name”.  

Muongozo huu umetayarishwa kwa lengo la kutoa maelekezo kuhusiana na usanifu, 

utengenezaji, usimamizi wa tovuti pamoja na mambo yote yanayo husiana na usalama wa 

tovuti kulingana na Web Content Accessibility Guidelines (WCAG) na Muongozo wa 

World Wide Web Consortiums (W3C).  

 

1.2. WIGO WA MUONGOZO 

Muongozo huu unalenga kutoa maelekezo juu ya utengenezaji, usimamizi na uendelezaji 

wa tovuti za serikali ili kuboresha upatikanaji wa taarifa na huduma za taasisi kwa njia 

ya mtandao na kuhakikisha kuwa zinakuwa na muonekano wa aina moja. 

Muongozo huu umezingatia masuala ya kisera na changamoto zilizopo wakati wa 

utengenezaji, uendeshaji na usimamizi wa tovuti. Muongozo huu una lengo la kusaidia 

taasisi za serikali katika kuhakikisha kuwa tovuti zinakuwa na viwango vinavyokubalika, 

ili kuongeza uaminifu kwa wananchi wakati wanapopata habari na huduma za Serikali 

mtandaoni.
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2.0. UTAMBULISHO WA TOVUTI ZA SERIKALI 

Tovuti zote za Serikali katika ngazi yoyote ile, iwe Wizara, Idara, Mashirika, Ofisi za Mikoa 

na Wilaya, ni lazima zioneshe utambulisho wa Taasisi husika na umiliki wa Serikali.  

Alama za lazima za utambulisho zinazotakiwa ziwepo kwenye tovuti ni:  

a. Nembo ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) inatakiwa iwepo katika 

ukurasa wa awali wa tovuti zote za Serikali.  Aidha matumizi ya alama za kitaifa 

kama vile bendera inapaswa kutumika kwa kuzingatia sheria.  

b. Ikiwa Taasisi ina nembo yake, nembo ya SMZ italazima kukaa upande wa kulia wa 

tovuti na nembo ya taasisi itakaa upande wa kushoto.  Kwa Taasisi zisizo na 

nembo, nembo ya SMZ itakaa upande wa kulia na Bendera ya Zanzibar itakaa 

upande wa kushoto. 

c. Kichwa cha habari katika ukurasa wa awali (homepage title) LAZIMA kiandikwe 

kwa ukamilifu jina kamili la taasisi pamoja na jina la Serikali.  

Mfano: Badala ya kuandika OR-KSUUB LAZIMA iandikwe Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar, Ofisi ya Rais - Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora. Uandishi 

wa namna hii unasaidia utambulisho wa tovuti ya Taasisi husika kuweza 

kupatikana kwa urahisi wakati wa kutafuta (search engine results) pia inasaidia 

kurahisisha ubadilishaji wa tovuti pindi yanapotokezea mabadiliko ya taasisi. 

d. Taasisi inapaswa pia kuweka taarifa za umiliki tovuti (copyright) mwisho wa 

ukurasa wa awali na kurasa zote muhimu za tovuti. Mfano wa taarifa zifuatazo 

hapo chini zitawekwa mwisho (footer) wa ukurasa wa awali. 

 

 “Tovuti ya Idara ya Serikali Mtandao, iko chini ya Wizara ya KSUUB, Serikali ya 

Zanzibar”. 

 “Tovuti hii ni mali ya Idara ya Michezo ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar” 

 Imemilikiwa na Mamlaka ya Maji (ZAWA) Uendeshaji wa Sekta ya Umma wa Serikali 

ya Zanzibar chini ya Wizara ya Nishati 

 Tovuti rasmi ya baraza la mji la wilaya ya mjini magharib, Unguja  

 Hii ni tovuti rasmi ya Wizara ya Katiba, Sheria, Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

(KSUUUB) – Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. 
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3.0. ANUANI ZA TOVUTI ZA SERIKALI  

Kwa kuwa Zanzibar ni sehemu ya Tanzania hivyo, Anuani za Tovuti za Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar zinatakiwa kuwa chini ya “top level domain” “.tz”, zikianziwa na 

jina la Taasisi pamoja na kifupisho cha Serikali (.go).  Kifupisho cha Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar (smz) kitatumika ili kutofautisha Taasisi ambazo zipo upande wa Zanzibar 

(SMZ) na Upande wa Tanzania (SMT).  

Mfano wa usajili wa “domain” ni kama ifuatavyo kulingana na makundi husika: 

NAM MAKUNDI TAASISI DOMAIN 

1. Tovuti kuu ya Serikali  Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar 

smz.go.tz 

2. Wizara  Wizara ya Ardhi na Maendeleo 
ya Makaazi 

ardhismz.go.tz 

3. Mikoa  Mkoa wa Mjini Magharib mjinimagharib.go.tz 

4. Mashirika/Mamlaka “ Benki ya Watu wa Zanzibar bpz.co.tz 

Bodi ya Mapato ya Zanzibar zrb.org.tz 

5. Manispa  Manispa ya Mjini manispamjini.go.tz 

6. Chuo Chuo cha Utumishi wa Umma ipa.ac.tz 

7. Shule Shule ya Msingi Kisiwanduwi  Kisiwanduwi.edu.tz 

Shule ya Msingi ya Bububu bububumsingi.edu.tz 

 

Katika kuhakikisha utekelezaji wa muongozo wa uanzishwaji wa majina ya “domain" za 

Serikali, tovuti zote za Serikali zitalazimika kutumia mgawanyo wa majina kwa makundi 

kama ulivyoainishwa katika jaduweli hapo juu. 

 

3.1. UTARATIBU WA UANZISHAJI WA ANUANI YA TOVUTI 

Uchaguzi wa jina la anuani ya Tovuti ni jukumu la taasisi husika hivyo, utaratibu wa 

kuchagua jina la anuani hiyo lazima uzingatie jukumu kuu au ufupisho wa majukumu ya 

msingi ya taasisi na unaoleta maana. Miongozo ifuatayo hapo chini itatumika wakati wa 

kuteua jina la anuani ya Tovuti linalofaa. 

i. Kuchagua jina moja (neno) fupi la Kiswahili/Kiingereza ambalo litaweka 

ufupisho na utambulisho wa Wizara, Idara au Shirika. 

ii. Jina la anuani lililochaguliwa lazima iliambatane na ufupisho “smz” ili 

kutofautusha anuani ya SMZ na SMT kwa taasisi zinazolingana. 

iii. Kuchagua vifupisho ambavyo vitakuwa rahisi kukumbuka (mfano 

ardhismz.go.tz, magharibi.go.tz, nk).  

iv. Kwa taasisi ambayo uwepo wake ni wa kudumu na ufupisho wa majina yake 

tayari yameshatambulika kitaifa na kimataifa, taasisi hizo zitatumia ufupi wa 

majina ya taasisi yao (pbz.org.tz, zssf.org.tz, zrb.org, nk). 
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v. Kwa taasisi ambazo majina yanafanana, zitatumia alama ya kidoto (.) ili 

kutofautusha majina ya domain kwa mfano Wilaya ya Magharibi A na Wilaya 

ya Magharibi B, hivyo majina ya domain zao zinaweza kusomeka: 

magharibi.a.go.tz na magharibi.b.go.tz. 

vi. Kistari na herufi kama $, @, % n.k haziruhusiwi kutumika katika kuzipa jina la 

anuani ya tovuti ya taasisi. 

3.2. UTARATIBU WA USAJILI WA ANUANI ZA TOVUTI 

Taasisi zote za Serikali zinalazimika kuwasilisha maombi ya uanzishwaji na usajili wa 

anuani za Tovuti kwa Wakala wa Serikali Mtandao kwa ajili ya kusajiliwa.  

3.3. UTARATIBU WA KUBADILISHA ANUANI ZA TOVUTI 

Wizara, Idara, Mikoa, Wilaya, Mashirika na Taasisi za Serikali zinaweza kubadilisha 

anuani za Tovuti kwa sababu zifuatazo. 

i. Kuendana na sera, viwango na miongozo mipya iliyowekwa na Serikaliu.  

ii. Kutokana na mabadiliko ya kimiundo na kisheria katika Wizara, Idara, Mikoa, 

Wilaya na Mamlaka nyengine ikiwa mabadiliko hayo yataathiri majukumu ya 

msingi ya taasisi. 

Muongozo ifuatayo itatumika ikiwa Taasisi itafanya mabadiliko ya Anuani ya Tovuti:- 

i. Anuani ya Tovuti ya zamani italazimika kuwepo hewani kwa kipindi cha miezi 

sita (6) na kuwepo kwa ukurasa ambao utatoa muelekeo wa anuani mpya ya 

Tovuti ili kutoa taarifa kwa watumiaji wote.    

ii. Barua pepe za anuani ya tovuti ya zamani zinatakiwa kutuma majibu ya “auto 

reply” pamoja na kuambatanisha anuani mpya ya barua pepe inayotumika kwa 

muda huo kwa mtumaji
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4.0. UTENGENEZAJI NA USIMAMIZI WA TOVUTI 

4.1. TAARIFA ZA TOVUTI 

Taarifa zinazowekwa kwenye tovuti za Serikali zina umuhimu mkubwa kwa ujumla, 

hivyo taarifa hizo zinatakiwa ziwe sahihi na zinazoenda na wakati. Taarifa zinazonakiwa 

kuwekwa kwentye tovuti ya taasisi za Serikali ni pamoja na:  

 
4.1.1 Taarifa za Msingi 
Taarifa za Msingi ni taarifa ambazo zinaonesha lengo kuu la uwepo wa tovuti ya Taasisi 

ikiwa zinajumuisha muundo wa taasisi, majukumu, Sera, sheria, miongozo, ripoti za 

utendaji kazi wa Taasisi, mipango ya taasisi, miradi, zabuni na huduma zinazotolewa na 

taasisi kwa njia za kielektroniki.  Makundi yafuatayo yanajumuisha taarifa za msingi 

zinazotakiwa kuwekwa na kupatikana kwenye tovuti za Serikali: 

i. Kuhusu Sisi  
 Dira na Dhamira: Maelezo kuhusiana na Dira, Dhamira, malengo na 

madhumini ya uanzishwaji wa wizara/taasisi/idara yanaweza kuwasilishwa. 

 Tamko la Taasisi: Maelezo kuhusu Mkuu wa Taasisi na Picha yake, maelezo 

kuhusiana na mipango ya Taasisi. Tamko la Taasisi linatakiwa kubadilika kila 

mwaka wa bajeti. 

 Muundo na majukumu: Taarifa juu ya muundo na majukumu ya Taasisi na 

uwepo wa:  

o Muundo wa Taasisi 

o Taarifa kuhusiana na huduma na majukumu ya kazi kwa kila kitengo au 

Idara  

o Anuani za mawasiliano kwa wakuu wa Taasisi/Idara na viongozi wenye 

majukumu muhimu katika taasisi au kitengo. 

ii. Huduma  
 Kila Taasisi inatakiwa kuainisha huduma inazozitoa kwa kuonesha mambo 

yafuatayo. 

o Utaratibu wa kupata huduma 

o Muda wa kupatiwa huduma 

o Maelezo ya vielelezo vinavyohitajika kuambatanishwa 

o Kuweka kiunganishi “link” ya mifumo  inayotoa huduma za kielektroniki 

o Kuweka fomu zinazohitajika kujazwa kwa ajili ya kupata huduma 

 

iii. Machapisho  
Sehemu hii itawekwa nyaraka mbali mbali zinazohusiana na Taasisi, kama vile: 

Sera, Sheria, Ripoti za Utekelezaji, Mpango Mkakati na n.k.  

iv. Matangazo 
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Nafasi za Kazi: utoaji matangazo kuhusiana na nafasi za kazi 

o Maelezo sahihi jinsi ya kuomba na kutuma maombi ya kazi, ikiwezekana 

fomu ya maombi ipatikane kwa ajili ya kupakuliwa (download) 

o Hakikisha unautumia ukurasa huu kwa kuweka muongozo kuhusiana na 

masuala ya kazi kwa kutoa taarifa zaidi juu ya uombaji wa kazi badala ya 

kuweka orodha ya nafasi za kazi tu. 

o Hakikisha unaondoa tangazo la kazi muda unapomalizika. 

v. Zabuni  
Uwekaji wa matangazo ya zabuni pamoja na uwekaji wa nyaraka na fomu 

zinazohusiana na zabuni husika. Hakikisha kuondoa zabuni muda ukimalizika 

vi. Habari  
Sehemu hii hutoa habari na taarifa muhimu kwa wananchi, vyombo vya habari na 

Serikali kwa ujumla, kwa mfano:  

o Taarifa kwa vyombo vya habari, matangazo, ushauri nk 

o Hutuba zilizotolewa na Waziri, Naibu Waziri au uongozi wa Taasisi  

o Matukio mbali mbali kuhusiana na Wizara au Taasisi - ratiba za shughuli na 

matukio yanayotarajiwa katika Taasisi  

o Links za sauti na picha 

o Picha za matukio ambazo zinawezwa kutumiwa na vyombo vya habari 

o Maswali na majibu ya Bungeni/Barazani.  

vii. Mawasiliano:  
Sehemu hii hutoa taarifa za mawasiliano ya Taasisi pamoja na fursa kwa ajili ya 

mrejesho. Kwa mfano  

o Eneo iliopo Taasisi husika 

o Nambari za Simu 

o Barua pepe za Ofisi 

o Matawi ya Taasisi 

o Maoni ya Mtumiaji (Feedback) 

 

4.1.2 Taarifa za pili,  

Taarifa hizi mara nyingi huibuliwa kutoka kwenye taarifa za msingi ili kuambatana na 

mahitaji ya watumiaji wa tovuti. Taarifa hizi ni kama matangazo/mabango/vituo vya 

vyombo vya habari/tovuti zinazohusiana nk. 

 

 
4.1.3 Taarifa za mwisho,  

Taarifa hizi zinatokana na taarifa za msingi ambazo zinatoa msaada wa huduma ndani ya 

tovuti. Mfano wa taarifa hizo ni “About the Site, Online Help, Feedback, Terms and 

Conditions and Frequently Asked Questions (FAQ).”  
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4.2. USANIFU WA TOVUTI (WEBSITE DESIGN) 

Usanifu wa tovuti ni ubunifu wa muonekeano wa kimuundo na mpangilio wa kurasa 

mbali mbali za tovuti ambazo huleta taswira na muonekeno mzuri kwa mtumiaji. Ubunifu 

mzuri humrahisishia mtumiaji wa tovuti kupata taarifa na huduma zinazotolewa kwa 

urahisi.  Ili tovuti za Serikali kuwa na muonekano na viwango vinavyoendana miongozo 

ifuatayo inalazimika kufuatwa wakati wa ubunifu na usanifu: 

a) Miongozo juu ya Mpangilio wa Kurasa za Tovuti (Page Layout) 

i. Mpangilio wa ukurasa lazima ufanane kwa tovuti nzima. Hii inamaanisha 

kwamba madiliko ya ukarasa (Navigation) na maandishi katika tovuti viwe vya 

aina moja (Uniform). 

ii. Taarifa muhimu zinapaswa kuonekana kwenye ukurasa wa awali (Home-Page)  

iii. Habari zinazohitaji umakini zinapaswa kuwekewa alama maalumu (animation, 

blinking, flash image, highlighted) ili kuvutia umakini wa mtumiaji. Hata hivyo 

matumizi ya alama yasiathiri umakini wa mtumiaji. 

Taarifa/Habari za aina moja ziunganishwe pamoja na ziwasilishwe katika 

ukurasa mmoja. 

 

b) Miongozo kuhusiana na Graphics, Buttons and Icons 

Matumizi ya picha, na animation (Graphic) LAZIMA yatumike kwa umakini na kwa 

kiwango kidogo.  Utumiaji wa graphic uzingatie malengo, ufanisi na uboreshaji wa tovuti 

ili kurahisisha maudhui kwa mtumiaji na kuhakikisha kuwa: - 

 Bendera, Nembo ya Taifa, na alama nyengine zinapotumika lazima 

kuzingatia uhalisia wa rangi na ukubwa. 

 Maandishi katika Graphics LAZIMA yasomeke na yaonekane vizuri. 

 Picha LAZIMA ziwe na maelezo ya ufafanuzi (alt/title attributes) 

 Picha LAZIMA ziwe katika aina maalumu (Format), aina tatu za picha 

zinazotumika katika utengenezaji wa tovuti ni: - 

o GIF – Kwa matumizi ya icons na Michoro (Graphs, line of art) 

o JPEG – Matumizi ya kuonyesha picha (Photographs) 

o PNG - Matumizi yoyote ya picha inategemea na maamuzi ya 

mtengenezaji wa tovuti 

 Hakikisha uwekaji wa picha hautoathiri ufunguaji wa kurasa (page) kwa 

wepesi 

o Uwekaji wa picha uwe mdogo kadri inavyowezekana ili kupunguza 

muda wa kupakua (download time).  Viwango vya picha 

vinavyopendekezwa sio zaidi ya 250kb. 

o LAZIMA itumike thumbnails yenye Link iwapo kuna ulazima wa 

kuwekwa picha kubwa. thumbnails inatakiwa iwe na maelezo 

 Usipunguze ukubwa wa picha kwenye HTML of CSS ukurasa. Punguza picha 

kwa kutumia mifumo ya picha (photo editor) 

 Usitumie picha kwa ajili ya kuweka bullets 

 Usiweke picha ndogo ndogo nyingi katika ukurasa mmoja 
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 Buttons au Icons zinapotumika lazima ziendane na maana halisi ya taarifa au 

habari. 

 Buttons au Icon ziende sambamba kulingana na ukubwa wa kifaa cha 

mtumiaji (Responsive). 

 Matumizi ya michoro (Graphics) hayatakiwi kutumika sana katika kurasa za 

tovuti na mbadala wake utumie maneno ili kuifanya tovuti kupatikana kwa 

urahisi.  

  

c) Uchapaji wa maneno katika TOVUTI (typography) 

 Maandishi katika tovuti za Serikali lazima yawe yanasomeka vizuri na 

zitumike hati (fonts) za kawaida kama vile Verdana, Georgia n’k ambazo 

zinafaa kwa kuangalia katika kioo cha kompyuta.   

 Hati za mlazo (Italic) hazitakiwi kutumika katika taarifa na herifu kubwa. 

Hati za mlazo zinaweza kutumika kwa kuweka msisitizo katika eneo dogo la 

maandishi. 

 
d) Rangi  

 Rangi ya maandishi lazima iwe tofauti na Background, Vile vile rangi zenye 

kuchanganyika baina ya maandishi na background haziruhusiwi kutumika 

ili maandishi yaweze kusomeka vizuri (mfano Mandishi ya rangi nyekundu 

katika Background ya rangi buluu) 

 Matumizi ya rangi katika tovuti lazima yaendane na aina ya watumiaji wa 

tovuti waliokusudiwa. 

 Matumizi ya rangi katika mandishi ndani ya tovuti LAZIMA yasomeke vizuri 

katika platfomu tofauti. 

 Tumia rangi kwa uangalifu Zaidi, Msanifu wa tovuti anatakiwa kutumia 

kiwago kidogo cha rangi 

 Hakikisha kuwa kuna tofauti kubwa ya rangi ya mbele na ya nyuma 

(backroung and foreground) 

 Tumia rangi zinazohusiana na muonekano wa Taasisi au rangi zinazofanana 

na nembo ya taasisi 

 Tumia rangi ya aina moja katika kurasa zote za tovuti. 

 

e) Uwekaji wa Nyaraka (Files Format) 

Wakati wa utengezaji wa tovuti ni muhimu kuzingatia aina ya nyaraka (file format) 

zitakazotumika. Tovuti za serikali huwa na nyaraka tafauti zinazohusiana na taasisi 

husika kama vile sheria, mpango kazi, madodoso, Makala, hotuba na kadhalika, hivyo 

Serikali ni lazima iwe na njia sahihi ya uwekaji wa nyaraka katika tovuti kwa mujibu wa 

viwango vinavyokubalika. Uwekaji wa nyaraka uwe na maelezo kuhusiana na jina la 

nyaraka, ukubwa wake pamoja na aina ya nyaraka (file format) ili kumpa uelewa 

mtumiaji. 
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Miongozo ifuatayo itatumika katika nyaraka zinazowekwa kwenye tovuti; 

i. kuepuka ulazima wa uwekaji wa software maalumu kwa ajili ya kupakua nyaraka.  

ii. Taasisi LAZIMA zitoa maelezo mafupi (text alternatives) kwa inapowekwa picha, 

picha za sauti (video) na sauti katika tovuti. Uwekaji maelezo uzingatie kuwa 

maudhui hayo yanaweza kuwasaidia watu wenye ulemavu wa kuona na kusikia. 

iii. Taasisi ihakikishe kuwa nyaraka ambazo zitapakuliwa ziko sahihi na kwa mujibu 

wa sheria pamoja na kuhakikisha kuwa zinapakuliwa kwa urahisi na kwa haraka. 

Aidha aina zifuatazo za nyaraka zinashauriwa kutumika:  

 Hati - Nyaraka zote ambazo zinazopakuliwa ziwe katika mfumo wa PDF. 

 Sauti - Faili zote za sauti zitakuwa katika mfumo wa .mp3 

 Video - Faili zote za picha za sauti zitakuwa katika mfumo wa .mp4, .flv 

 Picha - Faili za picha zitakuwa katika mfumo wa .JPEG, GIF na .PNG 

iv. Maelezo ya msaada yawepo jinsi ya kupakua (download) nyaraka. Kuonyesha aina 

ya nyaraka iliopo na ukubwa wake. Maelezo kwa mtumiaji juu ya muda wa 

kupakua kwa nyaraka kubwa. 

v. Uwekaji na matumizi ya Multimedia kama picha, sauti, video na nyenginezo 

uendane na maudhui yanayokusudiwa. Taasisi LAZIMA kuzingatia kuwa maudhui 

hayapingani na ujumbe mkuu uliokusudiwa na hayatoi ujumbe ambao 

utasababisha kero kwa watumiaji au usumbufu wakati wa kupakuliwa. 

 
f) Animation 

Hii inatumika kwa lengo kumfanya mtumiaji kuwa makini katika mambo muhimu ndani 

ya tovuti. 

g) Navigation 

Mpangilio mzuri wa Navigation katika tovuti itawarahisishia watumiaji kutumia kwa 

urahisi na kukubalika kwa kiasi kikubwa, hivyo ni lazima tovuti iwe na muonekano wa 

aina moja wa Navigation.  Ili kuwa na mpangilio mzuri wa Navigation lazima mambo 

yafuatayo ya kuzingatia: - 

 Lazima iwe rahisi na yenye kufahamika ili kusaidia watumiaji kupata 

habari na huduma kwa urahisi 

 Links ya ukurasa wa mwanzo (Home page) na Search zinatakiwa kuwepo 

kila ukurasa wa tovuti.  ili iweze kurahisiha upatikanaji wa huduma na 

habari kwa urahisi 

 

4.3. USANIFU WA TOVUTI (WEBSITE DEVELOPMENT) 

Matumizi ya zana na teknolojia yenye viwango ni jambo la msingi sana katika 

utengenezaji wa tovuti ili kurahisisha muingiliano na upatikanaji mzuri wa tovuti, world 

wide web consortium ni bodi ya kimataifa ambayo inaandaa viwango maalumu vya 

teknolojia ya tovuti kwa ajili ya kuweka content katika tovuti. Taasisi zote za serikali 

zinatakiwa kutumia viwango vya W3C standard ambavyo vimewekwa na W3C. Miongozo 

ifuatayo itatumika wakati wa utengenzaji wa tovuti: 
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a. Tovuti zitengenezwe kwa kutumia teknolojia ya markup language ambayo 

imetoka karibuni (latest version) kama vile HTML 5. 

b. Tovuti zote za serikali zinatakiwa zitumie CSS3 ili kuweza kurahisisha mabadiliko 

ya kurasa za tovuti kwa wakati mmoja, mabadiliko hayo yanaweza kuwa 

muonekano wa tovuti, rangi au hati zinazotumika katika kuraza hizo. 

c. Na ikiwa lugha ya script itatumika upande wa mtumiaji basi ihakikishwe kuwa 

kurasa zote za tovuti zinapatikana hata ikiwa lugha hizo hazipati msaada kutoka 

kwenye kivinjari (browser) ama kuweka njia mbadala ya upatikanaji wake. 

 Ingawa ni muhimu kujumuisha aina mbali mbali za nyaraka katika tovuti, 

taasisi zihakikishe kwamba nyaraka hizo haziharibu ujumbe uliokusudiwa, 

haziudhi watumiaji au kupelekea kuwa na muda mkubwa wa upakuaji wa 

nyaraka husika. 

 Teknolojia saidizi inaweza kutumika ili kurahisisha upatikanaji au usomaji 

wa nayaraka hizo kama vile, automatic screen reader, alternative keyboard 

d. Kwa upande wa watengenezaji ni lazima kuzingatia mambo yafuatayo: 

 Maelezo sahihi yatolewe wakati mtumiaji anapotaka kujaza fomu, maelezo 

hayo yawe ya maandishi na yawekwe kabla ya kipengeleze kinachotaka 

kujazwa. 

 Ikitokea mtumiaji amefanya makosa katika ujazaji wa fomu basi lugha ya 

maandishi itumike ili kuweza kutoa tahadhari, lakini pia kuweka umakini 

katika sehemu ambazo amekosea kama vile utumiaji wa rangi tofauti ili 

kumuonesha sehemu aliokosea. 

e. Tovuti zote za Serikali ni lazima zijaribiwe na zithibitishwe kabla ya kuwekwa 

hewani. Uthibitishaji na majaribio hayo yawe kwa kutumia teknolojia (automatic 

tools) na vile vile kwa mapitio ya watumaiaji, mapitio kwa watumiaji wa tovuti ni 

bora zaidi kwani inaweza kuangalia usahihi wa lugha iliotumika pamoja na kujua 

urahisi wa kutoka ukurasa mmoja kwenda mwengine (navigation). Uthibitisho 

ambao unatakiwa kutumika katika tovuti za serikali ni kama zifuatazo;  

 Kutumia kiangalizi cha sarufi (grammer checker) 

 Ni lazima kuijaribu tovuti kupitia vivinjari mbali mbali (different 

browsers), operating systems pamoja na ukubwa wa screen (screen 

resolution) ili kuhakikisha inapatikana katika mazingira tofauti ya 

mtumiaji.
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5.0. USIMAMIZI WA TOVUTI 

Watumiaji wa tovuti hutarajia kupata taarifa katika tovuti za Serikali zilizo sahihi na 

zinazopatikana kwa wakati katika mtandao. Kukosekana taarifa kwa sahihi hupelekea 

watumiaji kutokuwa na Imani na tovuti na kuamua kutozitembelea.  

 

Jukumu la kutengeneza na kusimamia Toviti litakuwa chini ya Kitengo kinachoratibu 

masuala ya TEHAMA, Uhusiano na Utawala katika Taasisi.  Majukumu ya kila Kitengo 

yatakuwa ni:  

5.1.1. KITENGO CHA UTAWALA  

Kitengo cha utawala kina jukumu la kusimamia, kumiliki na kuhakiki taarifa zote 

zinazowekwa kwenye tovuti.  Aidha vitengo/idara zote pia zina jukumu la kuhakikisha 

kuwa wanashikiri kikamilifu na kwa umakini wakati wa kuweka taarifa hewani. 

Inashauriwa kwa kila kitengo kuteuwa afisa masuuli ambaye atawakilisha kitengo husika 

na kuwa na jukumu la kuratibu taarifa husika za kitengo.  Kitengo kupitia afisa 

aliyeteuliwa wataendelea na zoezi la kutoa taarifa mpya, kuthibitisha usahihi wa taarifa 

na kutoa taarifa za kufutwa kwa habari za zamani. 

5.1.2. KITENGO CHA HABARI NA MAWASILIANO 

kitengo cha habari na mawasiliano kitakuwa na majukumu yafuatayo: - 

• Jukumu la usimamizi na Uratibu wa tovuti 

• Kupanga, kudhibiti na kupangilia maudhui ya tovuti. 

• kuhakikisha kuwa tovuti imefuata muongozo kuhusiana na tovuti za Serikali. 

• Kufanya mawasiliano na vitengo vyengine ili kuhakikisha kuwa tovuti inaekwa 

taarifa zinazoenda kwa wakati.  

• Kuandika maudhui ya tovuti, kubadilisha maudhui na kuhakikisha kuwa tovuti 

inaendelezwa. 

• Kuhakikisha ubora wa tovuti umefikia viwango vinavyotakiwa 

• kujibu maswali kuhusu tovuti. 

• Kuchapa na kuweka habari kwenye tovuti 

5.1.3. KITENGO CHA TEHAMA 

Kitengo cha Tehama kitakuwa na majukumu yafuatayo: - 

• Kuimarisha miundo mbinu ya upatikanaji wa tovuti. 

• Kusimamia uwekaji wa tovuti hewani (hosting) na makazi ya tovuti (storage), 

kufuatilia (monitoring) tovuti na kuhakikisha kuwa daima inapatikana  

• Kutoa msaada wa kiufundi kwenye kitengo cha mawasiliano. 

• Kutengeneza na kuendeleza mfumo wa database (develop database 

application) 
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• Kuratibu utengenezaji wa Toviti za Taasisi husika ikiwa ni pamoja na kumiliki 

na kuhifadhi “Source code” na nyaraka zote muhimu kuhusiana na utengenezaji 

wa Tovuti; 

• kuhakikisha kwamba Tovuti zinaendelezwa na kuhifadhiwa kulingana na 

sheria, viwango vilivyokubalia, sera na miongozo iliyopo kuhusiana na tovuti za 

Serikali; 

• kuthibitisha usahihi wa maudhui ya taarifa za tovuti na kuhakikisha Tovuti 

imehifadhiwa katika mifumo salama ya TEHAMA; 

• kufuatilia na kuhakikisha upatikanaji na usalama wa tovuti katika mtandao 

5.2. USAHIHI WA TAARIFA ZA TOVUTI NA LUGHA YA TOVUTI 

Taarifa kwenye tovuti LAZIMA ziwe sahihi na bila ya makosa.  Tovuti za Serikali ziwe 

katika lugha zote mbili: Kishwahili na Kiiengereza.  Uandishi uzingatie lugha safi ya 

Kiswahili au kingereza pamoja na sarufi.  Mtumiaji huwa na uhakika wa taarifa iwapo 

habari itawekewa na chanzo chake. Mambo yafuatayo ni LAZIMA yazingatiwe katika 

usahihi wa taarifa za tovuti:  

 Taarifa zote zitakazowekwa katika Tovuti ya Serikali ni lazima zipate idhini ya 

Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi; 

 Hotuba na mahojiano ni LAZIMA kuonyesha jina kamili la msemaji au 

anayehoji, cheo, jina la taasisi ya Serikali na tarehe ilipotoka hotuba/mahojiano 

 Taarifa kuhusiana na matukio LAZIMA zionyeshe tarehe, wakati, mahali na 

anuani ya kuweza kupata maelezo zaidi. Taarifa yoyote ya ziada katika tovuti 

itasaidia na kumuongezea ufahamu msomaji. 

 Tovuti ni LAZIMA ziwe na taarifa za wakati husika (current news) na taarifa za 

zamani ambazo hazina maana ziondolewe.  

 Msimamizi wa tovuti anapaswa kuwa na utaratibu mzuri wa namna gani ya 

kubadilisha taarifa za zamani na kuweka taarifa mpya. Uboreshaji na 

uendelezaji wa tovuti ni hatua na utaratibu mzuri wa kuhakikisha kuwa tovuti 

inaenda na wakati. 

5.3. UFUATILIAJI WA TRAFIKI (MONITORING TRAFFIC FLOW) 

Umuhimu wa kufuatilia mtiririko wa trafiki (Monitor Traffic FLow) kwa kuzingatia 

maeneo ambayo watumiaji wanapendelea kutembelea na kutoa maoni yao. Maoni ya 

watumiaji yatumike katika kuboresha tovuti. Takwimu zifuatazo za watumiaji ni muhimu 

kuzifuatilia kwa ajili ya uboreshaji wa tovuti:  

 Idadi ya watumiaji (visitors))   

 Idadi ya wanaotembelea kurasa maalum 

 Idadi ya kurasa zinazowavutia watumiaji 

 Ukurasa unaotembelewa mara nyingi  

 Ukurasa usiotembelewa mara kwa mara  

 Ukurasa unaotembelewa zaidi 
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Mifumo ya ukusanyaji wa taarifa ya kampuni ya Google, Awastats na Statcounter 

hutumika katika kukusanya na kuweka takwimu za watumiaji wa tovuti. 
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6.0. SEARCH ENGINE OPTIMISATION (SEO)  

Utafutaji wa taarifa za tovuti kwa kutumia (Search Engine Optimisation) ni njia 

Moja wapo ya kuboresha upatikanaji wa ukarasa za tovuti kwa urahisi. Hivyo Tovuti 

zinatakiwa ziwemo katika mfumo wa kupatikanaji na ziwe zinapatikana pale mtumiaji 

anapotafuta kupitia tovuti nyengine. 

Ili kuboresha au kuongeza upatikanaji wa tovuti kwa urahisi LAZIMA taasisi kuwa na 

utaratibu wa kuweka mfumo wa utafutaji (SEO). Miongozo ifuatayo ni muhimu kufuatwa 

wakati wa kuweka mfumo wa utafutaji: - 

a) Kuhakikisha kuwa mfumo wa utafutaji hauzingatii uwekaji wa HERUFI. Ondosha 

matumizi ya uwekaji wa herufi wakati unatumia mfumo wa utafutaji 

b) Taasisi za umma zihakikishe kuwa mfumo wa utafutaji wa tovuti unatafuta taarifa 

kwa tovuti nzima yakiwemo faili za PDF, au kutoa taarifa kwa ufasaha sehemu 

itakapopatikana ni muhimu kuwepo na kitengo ambacho kitapunguza maeneo ya 

utafutaji kutoka kwa matokeo makubwa na kuweka eneo lililochaguliwa na 

mtumiaji. 

c) Kuhakikisha kuna msaada wakati wa utafutaji/kuwepo na uwezo wa kuchagua 

kwenye kila ukurasa wa tovuti unaomuwezesha mtumiaji kupunguza maneno;  

d) Maudhui yanapaswa kuwa katika utaratibu mzuri wa taarifa na za uhakika; 

e) Kuendeleza mfumo rahisi wa ufuatiliaji ambao utarahisisha uandishi wa maneno 

wakati wa kutafuta.
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7.0. UWEKAJI WA TOVUTI HEWANI NA USALAMA 

Lengo la msingi la uwepo wa tovuti ni kutoa taarifa na utoaji wa huduma kwa wananchi 

pamoja na wadau wengine kwa kutumia njia ya kimtandao yaani “internet”. Kwa 

kawaida, mifumo mingi ya kimtandao, kwa mfano tovuti ya kawaida, portal au mfumo 

mwengine wowote wa komputa inapendekezwa kuhifadhiwa katika kituo maalum cha 

kuhifadhia taarifa kijulikanacho kama “Data Center”. 

Kituo hiki cha kuhifadhia taarifa “DC" kinakuwa na huduma muhimu na za uhakika 

ambazo zinapatikana kwa masaa ishirini na nne kwa siku (24Hours), miongoni mwa 

huduma izo ni kama umeme, mifumo ya kupoza hewa ya vifaa, usalama wa nje na ndani 

ya kituo pamoja na udhibiti kwa kuweka njia bora za jinsi gani watumiaji wanapokea 

huduma hizo. 

Kutokana na kuwepo mifumo mingi ambayo inahitaji kuhifadhiwa, kituo hiki kinatakiwa 

kiwekewe miundombinu ya uhakika itakayoweza kutoa huduma za uhifadhi wa taarifa 

na mifumo, huduma za kuunganisha mifumo ya kimtandao na pia kuweka mazingira ya 

uwezekano wa kupata taarifa au mifumo iliyopo sehemu nyengine kipindi inapotokea 

dharura, kitaalamu inajulikana kama ‘'Disaster Recovery”. 

Hivyo, uwekaji wa kituo hiki kilicho imara ni muhimu kwa kuzingatia ndio roho ya 

kuhifadhia taarifa zote za serikali, dhidi ya wanachi wake. 

7.1. UWEKAJI HEWANI WA TOVUTI ‘'HOSTING”. 

Huduma ya uhifadhi wa tovuti ni muhimu sana katika kuhakikisha wananchi wanaweza 

kupata taarifa mbali mbali za kiserikali kupitia tovuti za idara husika. Taarifa hizo ziwe 

zinapatikana kwa haraka, zinazoenda na wakati na zilizo salama.  Kwa kuzingatia hayo, 

tovuti zote za Serikali zihifadhiwe kwenye kituo kikuu cha kuhifadhia taarifa cha Serikali 

ya Mapinduzi ya Zanzibar. Katika kuhifadhi tovuti kwenye kituo kikuu cha taarifa cha 

Serikali, mambo yafuatayo yanatakiwa yazingatiwe; 

 Lazima iwe na mifumo ya kisasa ya kiusalama kwenye kituo na miundombinu 

yake yote, ikiwa ni pamoja na sera zinazoendana na mabadiliko ya teknologia, 

yaani “Uptodate Security Policies". 

 Lazima kuwepo na vifaa vya kiusalama vya ndani ya mifumo yake “Logical 

Security", kwenye hardware na software zake. 

 IDS/IPS ili kuhakikisha tovuti inakua na usalama kwa mda wote. 

 Lazima kuwepo na sehemu ya mbadala wa taarifa “Redundancy Server”, ikitokea 

hali ya dharura ya majanga au kufeli kwa baadhi ya mifumo katika kituo 

inayopelekea kukosekana kwa taarifa pindi zinapohitajika.  
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 Lazima kuwepo na mfumo wa kufanya backup za mara kwa mara za tovuti ili 

kuhakikisha upatikanaji wa taarifa kwa haraka wakati wa dharura, pia inasaidia 

kufanya majaribio ya tovuti kwa kurudisha taarifa zilizokueko awali. 

 Kituo kitoe maelekezo na nafasi kwa taasisi husika inayopatiwa huduma hii, ili 

waweze kuingiza au kubadilisha taarifa za tovuti yao kwa njia bora na ya 

kusalama. 

 Kituo kiandae mazingira mazuri kwa wateja wanaohitaji kuhifadhiwa tovuti zao 

ili waweze kuzijaribu wao wenyewe kwanza kwa kuhifadhi taarifa zao za awali, 

na kuzifatilia upatikanaji wake hewani kabla ya kuruhusu ipatikane hewani kwa 

watu wote. 

 Kituo kiekewe mfumo wa kutoa takwimu sahihi za matumizi ya tovuti yaaani 

‘webserver Statistics” kwa lengo la kufanya tathmini juu matumizi yake yaani 

“perfomance & evaluation”, na hatimae waweze kutoa ruhusa kwa taasisi husika 

kuangalia na kupata kufatilia kiwango cha matumizi kwenye tovuti zao. Na, 

 Kituo lazima kiwekewe dawati maalum la kutoa huduma kwa wateja, kuweza 

kusaidiwa kwa matatizo yeyote ya kiufundi ambayo yatakua yanaripotiwa 

yanayohusiana na uhifadhi wa tovuti. 

7.2. USALAMA WA TOVUTI 

Wakati matumizi ya TEHAMA yanavyozidi kuongezeka vile vile na changamoto za 

kiusalama zinazidi kuongezeka. Hivyo, taasisi za Serikali ziweke hatua muhimu za 

kulinda rasilimali za tovuti ili kuhakikisha uadilifu, usiri pamoja na upatikanaji wa taarifa 

za tovuti. Taasisi zinatakiwa kuhakikisha kuwa taarifa zake zinahifadhiwa, zinasafirishwa 

na zinaharibiwa kwa salama. 

7.3. MIONGOZO YA USALAMA WA TOVUTI 

Miongozo ifuatayo itatumika kulinda tovuti za Taasisi za Serikali pamoja na kuhakikisha 

faragha ya tovuti; 

 Taasisi zote za Serikali lazima ziandae mpango wa ulinzi wa tovuti ambao uende 

sambamba na sera ya TEHAMA. Mpango wa usalama uwe unafanyiwa mapitio 

mara kwa mara ili kuweza kutumika eneo kubwa la usalama, Kama vile kuweka 

wazi kwa watumiaji juu ya hatari zinazoweza kutokea kwenye tovuti na jinsi ya 

kuziepuka. 

 Nyaraka za kieletroniki ziwekwe kwenye tovuti kwa kutumia mfumo ambao 

utazuia mtumiaji kuweza kubadili maudhui ya nyaraka husika. 

 Taasisi za Serikali ziweke utaratibu wa kufanya tathmini ya hatari ya usalama wa 

tovuti. 

 Ikiwa tovuti ya Serikali itapokea taarifa za kielektroniki kutoka kwa watumiaji 

kupitia fomu au barua pepe basi ihakikishe kuwa taarifa hizo zinasafirishwa na 

kuhifadhiwa kwa usalama na kwa kupitia hatua stahiki. 

 Ikiwa tovuti ya Serikali inataka kutuma taarifa kwa mtumiaji basi teknolojia sahihi 

kwa ajili ya kuzilinda taarifa hizo (data protection), umakini mkubwa unatakiwa 
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utumike ili kuzilinda taarifa hizo na watumiaji wasiohusika, kupotea au 

kubadilishwa. 

 Inashauriwa kuweka utaratibu wa usajili wa mtumiaji kabla hajatumia huduma 

yoyote inayotolewa na mtandao. 

 

 


